Chăn Ga Gối Đệm 55 Trần Duy Hưng, 04.37733396

QSFP-40G-UNIV so với QSFP-40G-SWDM4

Ngày nay, nhu cầu về băng thông cao ngày càng tăng và diện tích cho trung tâm dữ liệu mở rộng đáng kể, điều này làm cho việc chuyển đổi từ 10G sang 40G trở nên cần thiết hơn bao giờ hết. Trong điều kiện này, nhiều doanh nghiệp đang hoặc sắp sửa nâng cấp cơ sở hạ tầng mạng trung tâm dữ liệu của mình. Để phục vụ tốt hơn cho người dùng của chúng tôi, hai Module quang 40G UNIV và 40G SWDM4 QSFP sử dụng công nghệ SWDM (Ghép kênh phân chia theo bước sóng ngắn ) được so sánh trong văn bản sau, nhằm cung cấp giải pháp thu phát hiệu quả về chi phí cho các ứng dụng di chuyển 10G sang 40G. Vì cáp sợi quang MPO đa chế độ song song đắt hơn nhiều so với cáp quang Duplex-LC, các dây vá sợi quang Duplex-LC sẽ được sử dụng trong hai ứng dụng SWDM này, như một phương pháp đi cáp tiết kiệm chi phí.

Bảng giá Module quang chính hãng chất lượng cao

Module quang QSFP 40G UNIV cho ứng dụng SWDM

QSFP 40G UNIV là một loại module quang có thể cắm được gắn với đầu nối Duplex-LC và có thể hoạt động với cả cáp vá sợi quang đơn mode và đa mode, ban đầu được phát hành bởi Arista. Do đó, nó còn được gọi là Module quang 40G SMF & MMF hoặc Module quang đa năng 40G QSFP. Khi làm việc với sợi quang singlemode, Arista QSFP 40G UNIV có thể hỗ trợ kết nối 40G với phạm vi 500m; và trên OM3 / OM4, khoảng cách truyền có thể lên đến 150m. Hơn nữa, Arista QSFP 40G UNIV được thiết kế với bốn kênh 10G để truyền và nhận bốn tín hiệu 10G riêng lẻ thông qua một dây vá sợi quang Duplex-LC duy nhất, để đạt được tổng kết nối 40G

rista QSFP 40G UNIV hoạt động như thế nào đối với kết nối 40G? Câu trả lời là công nghệ SWDM. Với sự hỗ trợ của SWDM, Arista QSFP 40G UNIV sẽ ghép bốn bước sóng 1270nm, 1290nm, 1310nm và 1330nm để truyền bốn tín hiệu 10G qua một dây vá sợi quang Duplex-LC. Và khi tín hiệu tổng hợp 40G đi qua đầu thu, nó sẽ lại được phân kênh thành bốn tín hiệu 10G riêng lẻ. Do đó, tín hiệu tổng hợp 40G có thể được truyền qua một dây vá sợi quang Duplex-LC. Tóm lại, Module quang đa năng Arista 40G là một lựa chọn rất tốt cho việc di chuyển 40G có thể hoạt động với cáp quang đơn chế độ LC-duplex hoặc đa chế độ, thay vì cáp quang MPO đa chế độ song song chi phí cao.

Module quang QSFP 40G SWDM4 cho ứng dụng SWDM

QSFP 40G SWDM4 là module quang được cập nhật về cơ bản hoạt động với dây vá sợi quang Duplex-LC cho liên kết sợi quang 40G ngắn. Nó có cùng nguyên lý hoạt động sử dụng công nghệ SWDM như QSFP 40G UNIV nhưng có thể hoạt động tốt hơn. Làm thế nào nó làm điều này? Không giống như QSFP 40G UNIV hoạt động với cả cáp quang đơn mode và đa chế độ, QSFP 40G SWDM4 được thiết kế để hoạt động với sợi quang đa chế độ, có thể truyền tín hiệu 40G ghép kênh qua dải rộng OM5 ở độ dài lên đến 440m. Nó cũng có thể hoạt động trong sợi quang đa chế độ OM3 và OM4 với phạm vi 240m và 350m, riêng biệt. Hơn nữa, công suất tiêu tán của QSFP 40G SWDM4 có thể thấp tới 1,5W * vì công nghệ SWDM có thể phù hợp với kiến ​​trúc quang 4x WDM với giao diện điện 4x.

Tương tự như Module quang QSFP 40G UNIV, bốn bước sóng khác nhau, 850nm, 880nm, 910nm và 940nm được sử dụng trong Module quang QSFP 40G SWDM4. Để truyền tổng tín hiệu 40G, bốn bước sóng này sẽ được ghép kênh để mang bốn tín hiệu 10G riêng lẻ, được truyền qua dây vá sợi quang đa chế độ Duplex-LC và cuối cùng được phân kênh. Để hiểu rõ hơn về nguyên lý của Module quang QSFP 40G SWDM4, bạn có thể tìm hiểu hình trên minh họa cách thức hoạt động của QSFP 40G SWDM4 đối với liên kết sợi quang 40G khoảng cách ngắn.

QSFP-40G-UNIV so với QSFP-40G-SWDM4, cái nào tốt hơn?

Sau khi thảo luận, chúng ta có thể biết rằng cả hai Module quang QSFP 40G UNIV và QSFP 40G SWDM4 cho phép các nhà khai thác mạng phát triển năng lực mạng của họ mà không cần lắp đặt hệ thống cáp quang mới. Xét về khoảng cách truyền, Module quang QSFP 40G SWDM4 làm việc với OM5 hỗ trợ liên kết sợi quang 40G dài hơn QSFP 40G UNIV với OM3 / OM4, nhưng liên kết sợi quang 40G ngắn hơn QSFP 40G UNIV với cáp quang đơn mode. Khi xem xét chi phí cơ sở hạ tầng cáp quang, cáp OM5 có giá cao hơn khoảng 50% so với OM4 và cáp quang singlemode cũng rất đắt. Sau đó, cái nào nên được chọn? Chỉ tùy thuộc vào nhu cầu mạng của bạn, chẳng hạn như khoảng cách liên kết cáp quang, ngân sách, v.v. Để biết rõ hơn sự khác biệt giữa Module quang QSFP 40G UNIV và QSFP 40G SWDM4

Sản phẩm nổi bật >> Cisco FPR2120-NGFW-K9 >>> Switch Cisco C9200L-48T-4G-E >>>Firewall Juniper SRX4600

Liên hệ: CÔNG TY TNHH HỆ THỐNG MẠNG [NETSYSTEM]
[Điện thoại] 024.37714430 – 024.37714417 – 024.37711222
[Email nhận báo giá] contact@netsystem.vn
[Website] https://daycapquang.com/module-quang/

Liên hệ để có giá tốt
Hotline/Zalo: 0915495885
Hotline/Zalo: 0914769119
Hotline/Zalo: 0916498448
Hotline/Zalo: 0914025885

Thiết bị chuyển mạch Switch Dell 2700 và 2800 Series

Post Your Thoughts